ช่วงนี้เด็ก ๆ ใกล้สอบ mid term เลยมาติวสอบลูกครับ วิชาที่ผมถนัดที่สุดก็คงเป็นคณิตศาสตร์ (วิชาที่เหลือให้แม่เค้าสอน) วันนี้เรามาย้อนวัยเรียนเลขเด็กประถมกันครับ

โจทย์ข้อที่ 1: โรงงานผลิตยางลบได้วันละ 500,000 ก้อน ผลิตมาไม่ได้มาตรฐาน 200,000 ก้อน แล้วเอาไปบรรจุกล่องละ 100 ก้อน ได้กี่กล่อง
.
เจ้แพม: เอามาลบกันได้ 300,000 แล้วหาร 100 ได้ 3,000 กล่อง
ปาป๊า: ถูกต้องค่ะลูก แต่หนูเห็นอะไรอีกมั้ย
เจ้แพม: ทำไมของไม่ได้มาตรฐานเยอะจังป๊า
ปาป๊า: ใช่ ๆ อันนี้คือที่จะบอกนะลูก ว่าโรงงานนี้มีปัญหา อาจจะเป็นการผลิต วัตถุดิบ การจัดการ อะไรซักอย่างนี่แหละ
เจ้แพม: ยังงี้ ยังไม่ต้องคิดว่าได้กี่กล่องดีมั้ยป๊า ไปหาคำตอบก่อนว่า เกิดอะไรขึ้น
..
==========================
.
ตัดภาพมาที่เจ้าเปี๊ยกตัวแสบกันบ้างครับ
.
โจทย์ข้อที่ 2: 2×5 = ? จงแสดงวิธีทำ
.
น้องพีม: 5+5 = 10 แต่ที่โรงเรียนครูสอนว่าให้เอา 2+2+2+2+2 = 10 พีมคิดว่าเอา 5 มาคูณสองง่ายกว่า
ปาป๊า: จริง ๆ คำตอบถูก แต่วิธีทำต่างกัน มันไม่มีถูกไม่มีผิดนะครับลูก แล้วแต่การตีความ แบบนี้นะครับ เราซื้อหุ้น 2 ตัว ตัวละ 5 บาท กับซื้อหุ้น 5 ตัว ตัวละ 2 บาท ก็จ่ายเงิน 10 บาท เหมือนกัน แต่พีมว่า แบบไหนดีกว่ากัน
น้องพีม: 5 ตัว 2 บาท มั้ยป๊า ถูกดี ตัวละ 2 บาท เอง
ปาป๊า: ลองคิดแบบนี้นะลูก ซื้อหุ้น 5 ตัวก็กระจายความเสี่ยง แต่ก็จะซื้อแต่ละตัวได้น้อย แต่ถ้าซื้อ 2 ตัว ก็จะได้แต่ละตัวเยอะ แต่ถ้าเจ๊งทีก็แย่นะครับ
น้องพีม: งั้นพีมซื้อ 5 ตัวกระจายความเสี่ยงละกัน
ปาป๊า: แต่ถ้าน้องพีมโตขึ้นเก่ง ๆ เข้าใจมากขึ้นก็จัดไป 2 ตัวได้
……
===========================
.
โจทย์ข้อที่ 3: แม่ให้เงิน 300 บาท ใช้ไป 200 บาท เหลือเงินไปแบ่งเด็ก 2 คน ได้คนละกี่บาท
.
เจ้แพม: แล้วทำไมเราต้องแบ่งให้เด็กด้วยอะป๊า
ปาป๊า: ถ้าเราพอมีเงิน เด็กเค้าลำบาก เราก็แบ่งเค้าได้นะลูก แต่ไม่ใช่ให้ตลอด เพราะเค้าก็จะไม่รู้จักการหาเงิน
… อีกเรื่องนึง แล้วแพมว่าใช้เงินวันละ 200 เยอะมั้ยลูก
แพม: โจทย์ไม่ได้บอกนะป๊าว่าใช้เงินวันละเท่าไหร่ อาจเป็นอาทิตย์นึงก็ได้ เดือนนึงก็ได้ ถ้าแบบนั้นก็ไม่เยอะ ตอบไม่ได้อะ
ปาป๊า: !!!!!
.
สรุปไม่รู้ว่าวันนี้สอนวิชาคณิตศาสตร์หรืออะไรกันแน่ และก็หวังว่าพรุ่งนี้ลูกจะทำข้อสอบได้ทุกข้อ อย่าไปตั้งคำถามเยอะในข้อสอบนะลูก เดี๋ยวครูจะงงว่าใครสอนมาแบบนี้
….