เรียนรู้กลยุทธ์การตั้งราคา กับฮานามิ คอนเน่ และเลย์

เวลาเราซื้อของกินของใช้ ขนมนมเนยต่างๆ คนส่วนใหญ่มักจะมีพฤติกรรมแบบนี้
.
1. ดูราคาว่ากี่บาท แต่ไม่ค่อยได้ดูปริมาณว่ากี่กรัม กี่ลิตร
.
2. คิดว่าห่อใหญ่ถูกกว่าห่อเล็ก คือ คิดว่าซื้อเยอะ ต้องลดราคาให้
.
3. ชอบราคาที่หารลงตัว หรือจ่ายได้แบบเหรียญเดียวแบงค์ใบเดียว เช่น 5 บาท 10 บาท 20 บาท

ในความเป็นจริง หลาย ๆ แบรนด์ก็เอาหลักจิตวิทยาแบบนี้มาใช้กับเราครับ ขอยกตัวอย่างที่เห็นชัด ๆ จากขนม 3 ยี่ห้อนี้ที่วางขายใน 7-11
.
===============
.
** ฮานามิ ข้าวเกรียบรวยเพื่อน **
.
ห่อเล็ก 15 กรัม 5 บาท
ห่อกลาง 30 กรัม 10 บาท (ตอนนี้มีโปรซื้อ 2 ห่อ 15 บาท)
ห่อใหญ่ 60 กรัม 20 บาท
..
• คำนวณง่ายๆ ซื้อขนาดใหญ่ไม่ได้ถูกกว่า แต่บางคนก็อาจจะหยิบห่อใหญ่เพราะคิดไปเองว่าถูกกว่า
.
• ช่วงนี้ขนาดกลางขายดี เพราะทำโปรโมชั่น โดยปกติแล้วควรทำโปรกับถุงใหญ่ จะได้เม็ดเงินมากกว่า และอาจแบ่งกินกันได้หลายคน ยิ่งกินเยอะ ถ้ายิ่งอร่อย คนก็จะกลับมาซื้อซ้ำง่ายกว่า แต่ในโลกความจริงไม่ใช่ เพราะ 7-11 บอกว่า ขนาดกลางขายดี อยากให้ทำโปรไซส์นี้ น่าลองคิดเหมือนกันนะครับว่า ถ้าห่อใหญ่ขาย 18 บาท อาจได้ยอดมากกว่านี้ก็ได้ แต่ในแง่มาร์จิ้นไม่แน่ใจว่าไซส์ไหนดีกว่ากัน
.
• อีกเรื่องที่น่าสนใจคือ ห่อเล็ก 5 บาท ไม่ได้มีขายทุกที่ แต่เท่าที่สังเกต มักขายหน้าโรงเรียน หรือหน้าหมู่บ้าน เพราะว่าเด็กเยอะ และบางทีเด็กได้เงินจากพ่อแม่มาแค่ไม่กี่บาท งบจำกัดกิน 5 บาท พอ อะไรแบบนี้ (นอกจากฮานามิ ลองสังเกตดูครับว่ามีสินค้าไซส์เล็กหน้าโรงเรียนเยอะเลย เช่น แลคตาซอย 5 บาท)
..
==============
.
** คอนเน่ … ขนมที่ต้องใส่นิ้วกิน **
..
ห่อเล็ก 14 กรัม 6 บาท
ห่อกลาง 28 กรัม 10 บาท
ห่อใหญ่ 56 กรัม 22 บาท
คอนเน่ ไพร์ม ห่อใหญ่ 48 กรัม 22 บาท
..
• อันนี้เริ่มมีลูกเล่นมากขึ้น ราคาดูดึงดูดให้หยิบห่อใหญ่ เพราะว่าซื้อ 10 หรือ 22 บาท ถูกกว่า 6 บาท ในปริมาณที่เท่ากัน
.
• แต่ห่อกลางกับห่อใหญ่ ราคาดูแปลก คือ ซื้อห่อกลาง 2 ห่อ คุ้มกว่า เป็นไปได้ว่า คนตั้งราคาไม่รอบคอบ หรือ เพิ่งปรับราคาห่อใหญ่ขึ้น หรือตั้งใจสับขาหลอก ให้คิดว่ายังไงห่อใหญ่ก็ถูกกว่าอยู่ดี
.
• คอนเน่ ไพร์ม ดูพรีเมี่ยมขึ้น (เท่าที่อ่านดูคือใส่ปรุงรสเพิ่ม) ไม่อยากขายราคาแพง เดี๋ยวคนตกใจ เลยขาย 22 บาท แต่อยากได้มาร์จิ้นเพิ่ม หรือต้นทุนอาจแพง เลยลดปริมาณลงเหลือ 48 กรัม แทน ข้อดีของการตั้งราคาแบบนี้ Line Price คือ เวลาทำโปรโมชั่น จะทำด้วยกันได้
..
==================
.
** เลย์ … เจ้าตลาดมันฝรั่ง **
.
ขนาด 27 กรัม 10 บาท
ขนาด 50 กรัม 20 บาท
ขนาด 70/75 กรัม 30 บาท
เลย์ Bowl-Bag 80 กรัม 39 บาท
ขนาด 158 กรัม 57 บาท
..
• มีหลายไซส์หลายรสดูแล้วมึน ถ้ากินเยอะแบบหลายคน ซื้อขนาดใหญ่สุด 158 กรัม คุ้มสุด
.
• ถ้างบน้อย หรือกินไม่หมด ซื้อขนาด 27 กรัม 10 บาท หลายๆ ห่อคุ้มกว่าซื้อไซส์ที่ใหญ่ขึ้น
.
• เลย์ Bowl-Bag ข้อดีคือฉีกง่าย หยิบง่าย เหมาะกับการกินหลายคน ไม่เลอะมือ แต่ราคาไม่คุ้ม คำแนะนำคือ ซื้อห่อใหญ่ใข้กรรไกรตัด เทใส่จานก็ได้ครับ
.
• เลย์ไข่เค็ม เลย์เมลอน ใช้กลยุทธ์เดียวกันกับคอนเน่ คือ Line Price แต่ลดปริมาณลง เพื่อรักษาหรือเพิ่มมาร์จิ้น และทำโปรโมชั่นพร้อมกันได้

ผมให้ข้อสรุปไว้ 2 ข้อ สำหรับพวกเราในฐานะที่เป็นผู้บริโภค คือ
..
1. ถ้าไม่ mind เรื่องหลายห่อ แนะนำซื้อห่อเล็กสุด บางทีถูกกว่าการซื้อขนาดที่ใหญ่ขึ้นมา โดยเฉพาะสินค้าพวกครีมทาหน้า รู้มั้ยครับว่า แบบซอง ถูกกว่าแบบกระปุกเยอะมาก ๆ
..
2. ถ้าขี้เกียจคำนวณ ให้รอโปรโมชั่น ส่วนมากใน 7-11 ถ้าเป็นช่วงแสตมป์จะคุ้มสุด รองลงมาคือ ซื้อ 2 ห่อ และสุดท้ายคือแลกซื้อ xx บาท

#ฮานามิ #คอนเน่ #เลย์ #วิตามินหุ้น